Barka da zuwa gidajen yanar gizon mu!

A lokacin babban guguwar kankara na shekarar 1998, dusar kankara akan layukan wutar lantarki da sandunan ya sanya arewacin Amurka da kudancin Canada tsayawa tsayin daka, lamarin da ya bar mutane da yawa sanyi da duhu na kwanaki ko ma makonni.Ko injin turbin iska, hasumiya na lantarki, jirage marasa matuki ko fuka-fukan jirgin sama, rage ƙanƙara sau da yawa yana dogara ne akan hanyoyin da suke ɗaukar lokaci, tsada da/ko amfani da makamashi mai yawa da sinadarai iri-iri.Amma duban yanayi, masu binciken McGill suna tunanin sun sami sabuwar hanya mai ban sha'awa don magance matsalar.An yi musu wahayi daga fuka-fukan gentoo penguin da ke yin iyo a cikin ruwan ƙanƙara na Antarctica, kuma gashin su ba ya daskarewa ko da lokacin da zafin jiki na waje ya yi ƙasa da daskarewa.
Da farko mun yi bincike a kan kaddarorin ganyen magarya, wanda ke da kyau wajen cire ruwa, amma sai aka samu cewa ba su da tasiri wajen cire kankara,” in ji Ann Kitzig, wadda ta shafe kusan shekaru goma tana neman mafita kuma mataimakiyar farfesa ce. .Likitan Injiniyan Kemikal a Jami'ar McGill, Darakta na Laboratory for Biomimetic Surface Engineering: “Sai da muka fara bincikar kaddarorin gashin fuka-fukan penguin ne muka gano wani abu da ke faruwa a zahiri wanda ke zubar da ruwa da kankara a lokaci guda.”
Thehotoa gefen hagu yana nuna ƙananan tsarin gashin gashin penguin (kusa da abin da aka saka micron 10 ya dace da 1/10 na fadin gashin mutum don ba da ma'anar sikelin).Wadannan barbs da twigs su ne tsakiyar mai tushe na rassan gashinsa..Ana amfani da "ƙugiya" don haɗa gashin gashin fuka-fukan ɗaya don samar da matashin kai.A hannun dama akwai rigar waya ta bakin karfe wanda masu binciken suka yi wa ado da nanogrooves, suna haifar da matsayi na tsarin gashin gashin penguin (waya mai nanogrooves a saman).
"Mun gano cewa tsarin tsarin gashin fuka-fukan da kansu suna ba da kaddarorin fitar da ruwa, kuma yanayin da suke ciki yana rage mannewar kankara," in ji Michael Wood, ɗalibin da ya kammala karatun digiri na baya-bayan nan da ke aiki tare da Kitzig kuma ɗaya daga cikin marubutan binciken.Sabon labari a cikin Mu'amalar Material ACS."Mun sami damar yin kwafin waɗannan tasirin haɗin gwiwa tare da ragamar waya da aka yanka ta Laser."
Kitzig ya kara da cewa: “Yana iya zama kamar ba su dace ba, amma mabuɗin raba ƙanƙara shi ne duk ramukan da ke cikin ragar da ke sha ruwa a ƙarƙashin yanayin sanyi.Ruwan da ke cikin waɗannan pores a ƙarshe ya daskare, kuma yayin da yake faɗaɗa, yana haifar da tsagewa, kamar yadda za ku kasance a cikin firiji.Daidai ne kamar yadda aka gani a cikin tiren ice cube.Muna buƙatar ƙoƙari kaɗan don cire ƙanƙara daga ragarmu saboda tsagewar da ke cikin kowane ɗayan waɗannan ramukan yakan yi rauni a saman waɗannan wayoyi da aka yi masa gwanjo.”
Masu binciken sun gwada saman da aka yi a cikin ramin iska kuma sun gano cewa maganin ya fi 95% mafi kyau wajen tsayayya da icing fiye da zanen bakin karfe da ba a nannade ba.Tun da ba a buƙatar magani na sinadarai, sabuwar hanyar tana ba da mafita mai yuwuwa ba tare da kulawa ba ga matsalar samuwar ƙanƙara a kan injinan iska, hasumiyai, layin wutar lantarki da jirage marasa matuƙa.
Kitzig ya kara da cewa "Idan aka yi la'akari da adadin ka'idojin zirga-zirgar fasinja da kuma hadarin da ke tattare da shi, da wuya a nannade fuka-fukan jirgin da kawai a cikin ragar karfe.""Yana yiwuwa, duk da haka, cewa wata rana saman reshen jirgin sama na iya samun nau'in nau'in da muke nazarin, kuma tun da hanyoyin da aka saba da su na yin ƙanƙara suna aiki tare a kan fuskar fuka-fuki, za a yi watsi da ƙanƙara ta hanyar fusing penguin.ilham da irin yanayin da ake ciki.”
"Amintacce anti-kankara saman dangane da dual ayyuka - microstructure-jawo kankara flaking tare da nanostructure-ingantaccen ruwa repellency overlay", Michael J. Wood, Gregory Brock, Juliette Debre, Philippe Servio da Anne-Marie Kitzig a ACS Appl.alma mater.interface
Jami'ar McGill, wacce aka kafa a 1821 a Montreal, Quebec, ita ce jami'a ta ɗaya a Kanada.Jami'ar McGill tana ci gaba da kasancewa cikin manyan jami'o'i na ƙasa da ƙasa.Shahararriyar cibiyar ilimi ce ta duniya tare da ayyukan bincike da suka mamaye harabar harabar guda uku, 11kwalejoji, ƙwararrun kwalejoji 13, shirye-shiryen karatu 300 da ɗalibai sama da 40,000, gami da sama da ɗalibai 10,200 da suka kammala digiri.McGill yana jan hankalin ɗalibai daga ƙasashe sama da 150, kuma ɗalibanta na duniya 12,800 sune kashi 31% na ƙungiyar ɗalibai.Fiye da rabin ɗaliban McGill sun ce harshensu na farko ba Ingilishi ba ne, kuma kusan kashi 19% nasu suna magana da Faransanci a matsayin yaren farko.


Lokacin aikawa: Nov-14-2022